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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI,  

(SURA. 413) 

_______ 

 

KANUNI 
_______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu 45 (2) (i)) 

 
KANUNI ZA TIKETI MTANDAO ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA 

MWAKA, 2024 

 

MPANGILIO WA KANUNI 

 

Kanuni  Jina 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 

SEHEMU YA PILI 

MAOMBI NA USAJILI WA MFUMO WA TIKETI MTANDAO 

 
4. Maombi ya kibali cha mfumo wa tiketi mtandao. 
5. Vigezo vya utoaji kibali kwa mfumo wa tiketi mtandao. 
6. Kuunganisha na uangalizi wa ulinzi wa mitandao. 
7. Maamuzi ya maombi. 
8. Cheti cha kibali. 
9. Kuhuisha cheti cha kibali 
10. Kusimamisha au kufuta cheti cha kibali 
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SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA WAENDESHA MFUMO WA TIKETI MTANDAO 

 
11. Mfumo wa tiketi mtandao. 
12. Masharti kwa mtoa huduma. 
13. Uteuzi wa wakala. 
14. Masharti kwa wakala wa huduma ya tiketi mtandao. 

 

SEHEMU YA 

NNE 

LUGHA YA MFUMO WA TIKETI MTANDAO NA MAUDHUI YA TIKETI 

MTANDAO 

 
15. Lugha ya tiketi mtandao. 
16. Maudhui ya tiketi mtandao. 

 

SEHEMU YA TANO 

USIMAMIZI WA MFUMO WA TIKETI MTANDAO 

 
17. Kamati ya Watalaamu wa Mfumo Tiketi Mtandao. 

 

SEHEMU YA SITA 

MASHARTI YA JUMLA 
 

18. Takwa la mkataba.  
19. Uhamisho wa abiria. 
20. Makosa na adhabu. 
21. Mapitio.  
22. Rufaa.       

 

 
 

________ 

 

JEDWALI  

________ 
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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI, 

(SURA. 413) 

_______ 

 

KANUNI 
_______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu 45 (2) (i)) 

 
KANUNI ZA TIKETI MTANDAO ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA 

MWAKA, 2024 

 

 SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini za Matumizi ya Tiketi Mtandao, 

2024. 
  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa wamiliki wa mfumo wa 

tiketi mtandao, watumiaji wa mfumo wa tiketi mtandao ambao 

wanatoa au kutumia huduma za tiketi mtandao zinazotumika 

katika huduma zinazodhibitiwa. 
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

unahitaji vinginevyo- 
Sura ya 413 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini; 

 “wakala” maana yake ni wakala wa mtoa huduma aliyesajiliwa 

kama mwezeshaji chini ya kanuni zilizotengenezwa 

chini ya Sheria; 

 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 

Ardhini; 

 “tiketi mtandao” maana yake ni tiketi au stakabadhi 

zinazotolewa kwa abiria kupitia mfumo wa tiketi 

mtandao ambayo inaweza kuwa kwa njia ya ujumbe wa 

kielektroniki au nakala iliyochapishwa wakati wa 

kufanya miamala kwenye huduma zinazodhibitiwa; 

 “kifaa cha kutolea tiketi mtandao” maana yake ni mashine 

iliyoundwa kwa ajili ya kutoa tiketi za kielectroniki kwa 
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watumiaji au abiria kwa ajili ya malipo ya huduma 

zinazodhibitiwa kwa kuzingatia mahitaji yaliyoainishwa 

katika kanuni hizi. 

 “mfumo wa tiketi mtandao” maana yake ni mfumo 

uliojaribiwa na kuidhinishwa na Mamlaka kutoa tiketi 

mtandao; 

 “Mfumo Mkuu wa Tiketi Mtandao” maana yake ni mfumo 

mkuu wa kushughulikia na kudhibiti utoaji wa tiketi 

mtandao unaojumuisha mfumo wa tiketi za mtandao wa 

mmiliki, kwa ajili ya kutoa taarifa pamoja na ufuatiliaji 

wa kumbukumbu unaosimamiwa na Mamlaka;  

 

 “mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao” maana yake ni taasisi 

ya serikali, kampuni au chama cha ushirika ambacho 

mfumo wake wa tiketi mtandao umeidhinishwa 

kutumika na Mamlaka; 

 “mtoa huduma” maana yake ni mtu anayetoa huduma 

zinazodhibitiwa na aliyeunganishwa na mfumo wa tiketi 

mtandao ulioidhinishwa na Mamlaka. 

  

 SEHEMU YA PILI 

MAOMBI NA USAJILI WA MFUMO WA TIKETI 

MTANDAO 

  
Maombi ya 

kibali cha 

mfumo wa 

tiketi 

mtandao 

 4.-(1) Mtu anayetaka kutoa huduma ya mfumo wa tiketi 

mtandao anapaswa kuomba kibali kupitia Fomu iliyoainishwa 

kwenye Jedwali la Kwanza, na kulipia ada ya maombi 

iliyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  (2) Maombi chini ya kanuni ndogo (1) yataambatishwa 

na nyaraka zifuatazo: 

 (a) nakala ya cheti cha usajili wa kampuni au chama cha 

ushirika; 

 (b) nakala ya leseni ya biashara; 

 (c) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango 

wa ofisi; 

 (d) cheti cha kulipa kodi; 

 (e) cheti cha namba ya utambulisho wa mlipa kodi. 
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Vigezo  

vya utoaji 

kibali  

kwa mfumo 

wa tiketi 

mtandao 

 5. Mfumo wa tiketi mtandao unaostahiki kupewa kibali 

chini ya Kanuni hizi ikiwa utatimiza vigezo vifuatavyo- 

(a) uwe unamilikiwa na taasisi ya serikali, chama cha 

ushirika au kampuni iliyosajiliwa Tanzania; 

 (b) uwe umeunganishwa na mfumo wa usimamizi wa 

malipo ya mapato wa kielectroniki; 

 (c) uwe una uwezo wa kuunganishwa na mifumo ya 

Mamlaka, Mfumo Mkuu wa Tiketi Mtandao na 

mfumo wowote kama inavyohitajika; 

 (d) umeidhinishwa na mamlaka zinazohusika; 

 (e) uwe wa kitanzania;  

 (f) uwe na mmiliki mwenye wafanyakazi wenye taaluma 

husika; na 

 (g) uwe na ulinzi dhidi ya vamizi za kimtandao. 

  

Kuunganisha 

na uangalizi 

wa ulinzi wa 

mitandao 

 6.-(1) Mamlaka baada ya kupokea maombi, itahakiki 

utekelezaji wa matakwa ya kanuni ya 5. 

  (2) Mamlaka baada ya kujiridhisha na kanuni ndogo (1) 

itamtaka mwombaji kutoa- 

 (a) timu ya ufundi ya mwombaji ambayo itafanya kazi ya 

kuunganisha mifumo pamoja na Mamlaka;  

 (b) nafasi kwa Mamlaka kufanya majaribio ya 

mwingiliano na kutathmini madhaifu kwenye 

mfumo; 

 (c) uthibitisho wa kushughulikia majanga na mpango wa 

mwendelezo wa huduma. 

  
Maamuzi ya 

maombi  
 7.-(1) Mamlaka inaweza ndani ya siku kumi na nne 

baada ya kukamilika kwa ujumuishaji na ukaguzi wa usalama 

wa mtandao, kuidhinisha mfumo maalumu wa tiketi mtandao na 

kumsajili muombaji kama mmiliki anayedhibitiwa wa mfumo 

wa tiketi mtandao.     

  (2) Mamlaka inaweza kukataa maombi ya mfumo wa 

tiketi mtandao endapo mwombaji- 

 (a) atashindwa kukamilisha vigezo chini ya kanuni hii;  

 (b) atashindwa kuthibitisha umiliki wa mfumo; 
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 (c) anakosa uwezo wa kuendesha mfumo; 

 (d) anatoa taarifa za mfumo mbazo siyo sahihi; 

 (e) anajihusisha na vitendo vya uongo; 

 (f) atashindwa kukamilisha kujiunga na mfumo; na 

 (g) atashindwa kupita kipimo cha majaribio ya ulinzi wa 

mtandao. 

  (3) Endapo Mamlaka itakataa kuidhinisha maombi ya 

mfumo wa tiketi mtandao itamuagiza mwombaji kurekebisha 

makosa yaliyotambulika na kuwasilisha tena kwa Mamlaka 

ndani ya siku kumi na nne kwa ajili ya mapitio. 

  (4) Endapo mwombaji atashindwa kufanya marekebisho 

ndani ya siku thelathini tangu tarehe ya kukataliwa kupewa 

kibali atatakiwa kuleta maombi mapya. 

  
Cheti cha 

kibali 
 8.-(1) Mamlaka itatoa cheti cha kibali kwa mmiliki wa 

mfumo wa tiketi mtandao ulioidhinishwa. 

  (2) Cheti cha kibali kitakuwa halali kwa kipindi cha 

miaka miwili na kinaweza kuhuishwa. 

  (3) Mmiliki wa mfumo atatakiwa kulipa ada 

zilizoainishwa katika Jedwali la Pili la kila baada ya miaka 

miwili. 

  
Kuhuisha 

cheti cha 

kibali 

 9.-(1) Mwenye cheti cha kibali atatakiwa kuwasilisha 

maombi ya kuhuisha cheti hiko ndani ya siku thelatini kabla ya 

kuisha kwa muda wa cheti kwa kutumia Fomu iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) Maombi ya kuhuisha cheti yataambatishwa pamoja 

na nyaraka zifuatazo- 

 (a) nakala ya leseni ya biashara halali; 

 (b) uthibitisho wa malipo ya tozo za Mamlaka kwa 

mwaka ulioisha; 

 (c) cheti halali cha mlipa kodi; na 

 (d) nakala ya hati ya miliki au mkataba wa pango wa 

ofisi ikiwa kuna mabadiliko. 

  (3) Mamlaka inaweza kuhuisha cheti cha kibali chini ya 

Kanuni hizi baada ya kupokea maombi ya kuhuisha. 

  
Kusimamish

a au kufuta 

cheti cha 

kibali 

 10.-(1) Mamlaka inaweza kusimamisha au kufuta cheti 

cha kibali ya mfumo wa tiketi mtandao iwapo kutakuwa na- 
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 (a) uthibitisho wa vitendo vya kutokuwa mwaminifu au 

uongo kwa mmiliki wa mfumo; 

 (b) kushindwa kuendesha mfumo; 

 (c) kushindwa kurekebisha kutokufanya kazi kwa 

mfumo ndani ya siku saba; 

 (d) uthibitisho wa uvunjaji wa taarifa za faragha na  

ulinzi wa taarifa; 

 (e) uthibitisho wa kuwepo kwa madhaifu katika ulinzi 

wa mfumo; na, 

 (f) uvunjifu wa masharti yoyote ya Kanuni hizi na 

mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao  

  (2) Endapo mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao 

atasimamishiwa cheti cha kibali kutokana na sababu zilizo 

orodheshwa chini ya kanuni ndogo ya kwanza, mmiliki wa 

mfumo wa tiketi mtandao atahakikisha mtoa huduma 

anaendelea kupata huduma au taarifa zake zitakazo muwezesha 

kuendelea kupata huduma kutoka kwa mmiliki mwengine wa 

tiketi mtandao. 

  (3) Sababu zakusimamisha au kufuta cheti chini ya 

kanuni ndogo ya (1) zinaweza kutumika kama sababu za 

kumuondolea sifa mwombaji kipindi cha kuhuisha cheti cha 

kibali. 

  

SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA KUENDESHA MFUMO WA TIKETI MTANDAO 

 
Masharti 

kwa mmiliki 

wa mfumo 

wa tiketi 

mtandao 

T.S Na. 

82 la 2020 

 11. Mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao atahitajika- 

(a) kumpa ruhusa mtoa huduma kutumia mfumo 

ulioidhinishwa kutolea tiketi mtandao kwa mtumiaji 

wa huduma zinazodhibitiwa; 

(b) kutunza na kutoa kwa mamlaka kanzidata ya watoa 

huduma wanaotumia mfumo wake; 

(c) kutoa ruhusa kwa Mamlaka kufanya ukaguzi wa 

mfumo, majaribio ya mwingiliano na tathmini ya 

madhaifu kwenye mfumo;  

(d) kumiliki kituo cha huduma kwa wateja chenye 

namba za kupiga simu bure;  

(e) kuajiri wafanyakazi wenye vigezo wa kuendesha 

mfumo wa tiketi mtandao; 
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(f) kutumia viwango na tozo zilizoidhinishwa katika 

Kanuni za Tozo za Mamlaka; 

(g) kuhakikisha kuwa watoa huduma wamesajiliwa 

kwenye mfumo mkuu wa tiketi mtandao kuendana 

na wakati uliopo; 

(h) kuhakikisha kuwa ratiba zote za mabasi zinapatikana 

katika mfumo mkuu wa tiketi mtandao kwa wakati; 

(i) kuhakikisha kuwa mfumo ulioidhinishwa 

unakusanya na kutenga tozo za Mamlaka; 

(j) kuhakikisha kuwa mfumo unauwezo wa 

kutengeneza tiketi mtandao kwa njia ya nakala tete 

nan akala mango; 

(k) kuhakikisha kuwa mfumo una uwezo wa 

kuwasilisha miamala ya nauli kwenye akaunti za 

benki za watoa huduma kwa wakati halisi; 

(l) kuhakikisha kuwa mfumo ulioidhinishwa wa tiketi 

mtandao unaunganishwa na mfumo wa Mamlaka na 

mifumo mingine husika kwenye usimamizi wa tiketi 

mtandao; 

(m) kuhakikisha mfumo wa tiketi mtandao unapatikana, 

unaingilika na ni wa kutegemewa muda wote; 

(n)  kuweka na kutunza miundombinu ambayo mfumo 

unaweza kutumika; 

(o) kuhakikisha usiri, ulinzi wa taarifa na uzingatiaji wa 

sheria mahususi za ulinzi wa taarifa; 

(p) kusuluhisha na kutoa taarifa za mfumo kuwa na 

hitilafu ndani ya masaa matatu; 

(q) kutoa taarifa kwa mamlaka ndani ya dakika 

thelathini iwapo mfumo unahitilafu na hatua 

zinazochukuliwa kushughulikia tatizo; 

(r) kutokusimamisha huduma kwa sababu za kutolipa 

au sababu nyingine za uvunjifu kwa mtoa huduma 

bila kumpa taarifa mtoa huduma huyo kwa kipindi 

kisichopungua siku saba; na 

(s) kuhakikisha mfumo wa tiketi mtandao una uwezo 

wa kutoa orodha ya abiria ambayo maudhui yake 

yatajumuisha jina la abiria, namba ya siti, namba ya 

simu ya mkononi, tarehe ya safari, namba ya usajili 

wa chombo cha usafiri na nauli iliyolipwa. 
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Masharti 

kwa mtoa 

huduma 

 12. Mtoa huduma atatakiwa- 

(a) kuhakikisha kuwa chombo cha usafiri kimesajiliwa 

kwenye mfumo wa tiketi mtandao ulioidhinishwa na 

Mamlaka; 

 (b) kuhakikisha kuwa ratiba za chombo cha usafiri 

zimerushwa kwenye mfumo wa tiketi mtandao 

ulioidhinishwa na Mamlaka ndani ya muda huo; 

 (c) kutumia mfumo ulioidhinishwa na Mamlaka 

kwenye kutoa tiketi mtandao; 

 (d) kuhakikisha kwamba tozo zote zinazotakiwa kwa 

kutumia mfumo wa tiketi mtandao zinatumwa kwa 

wakati; 

 (e) kuwapa wafanyakazi waliopo kwenye chombo cha 

usafiri kifaa cha kutolea tiketi mtandao; 

 (f) kutoa taarifa kwa wakati kwa mmiliki wa mfumo wa 

tiketi mtandao iwapo mfumo una hitilafu; 

 (g) kutenga tozo za Mamlaka kwa malipo yaliyofanyika 

kwa fedha taslimu; 

 (h) kutoa taarifa kwa Mamlaka na kwa mmiliki wa 

mfumo wa tiketi mtandao endapo chombo cha 

usafiri hakionekani kwenye mfumo mkuu; 

 (i) kuhakikisha kuwa kiasi kilichokusanywa ndicho 

kinachoonekana kwenye tiketi mtandao; 

 (j) kutoa tiketi moja ya mtandao na orodha ya abiria 

kwa huduma maalum za kukodisha; na 

 (k) kutokutumia nembo ya Mamlaka kutangaza biashara 

yake. 
  
Uteuzi wa 

wakala 

 

 13. Mtoa huduma anaweza kuteua wakala wa mfumo wa 

tiketi mtandao na kutakuwa na makubaliano kati yao kuhusu 

majukumu yao. 
  
Masharti 

kwa wakala 

wa huduma 

ya tiketi 

mtandao 

 14. Wakala atatakiwa- 

(a) kuhakikisha kuwa kiasi kamili cha nauli 

kilichotozwa ndicho kinachoonekana kwenye tiketi 

mtandao; 

 (b) kutumia mfumo ulioidhinishwa na Mamlaka kutoa 

tiketi mtandao; 
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 (c) kuhakikisha kuwa tiketi mtandao inayotolewa ina 

taarifa muhimu za mtumiaji; 

 (d) kuhakikisha kuwa tozo za Mamlaka zinalipwa kwa 

wakati halisi; 

 (e) awe na cheti cha usajili wa mlipa kodi; na 

 (f) kutokutumia nembo ya Mamlaka kutangaza biashara 

yake. 

  

SEHEMU YA NNE 

LUGHA YA MFUMO WA TIKETI MTANDAO NA 

MAUDHUI YA TIKETI MTANDAO 
  
Lugha ya 

tiketi 

mtandao 

 15. Mfumo wa tiketi mtandao utatakiwa kuwa na lugha 

mbili ya Kiingereza na Kiswahili. 

  
Maudhui ya 

tiketi 

mtandao 

 16. Tiketi mtandao itakuwa na taarifa za msingi 

zifuatazo- 

 (a) msimbo wa QR na msimbo wa uthibitishaji; 

 (b) anwani na namba ya simu ya mtoa huduma; 

 (c) namba ya usajili wa chombo cha usafiri; 

 (d) tarehe ya kutolewa; 

 (e) tarehe na muda wa kuondoka, na matarajio ya muda 

wa kuwasili; 

 (f) nauli;  

 (g) njia mahsusi ya safari; 

 (h) jina la afisa au wakala aliyetoa; na 

 (i) ikiwa kwa vyombo vya kubeba abiria- 

 (i) jina kamili na nambari ya simu ya abiria; 

 (ii) namba ya siti; 

 (iii)kituo cha kupanda na kushuka; na 

 (iv) muda wa kuripoti na muda wa kuanza 

safari. 

  

 

SEHEMU YA TANO 

USIMAMIZI WA MFUMO WA TIKETI MTANDAO 
  

Kamati 

ya 
 17.-(1) Mkurugenzi Mkuu ataunda Kamati ya 

Wataalamu wa Mfumo wa Tiketi Mtandao ili kusaidia Mamlaka 
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watalaamu  

wa mfumo  

tiketi 

mtandao 

katika masuala ya kiufundi yanayohusu usimamizi wa Kanuni 

hizi. 

 (2) Mkurugenzi Mkuu atateua watumishi wasiopungua 

watano ndani ya Mamlaka ambao watahusika na utungaji na 

utekelezaji wa masuala yote yanayohusu usimamizi wa Kanuni 

hizi. 

  (3) Kamati ya Wataalamu iliyoundwa chini ya kanuni 

ndogo ya (1) ya Kanuni hii itakuwa na Mwenyekiti na Katibu 

watakaoteuliwa na Mkurugenzi Mkuu. 

  (4) Kamati ya Wataalamu itaishauri Mamlaka juu ya 

masuala yote yanayohusu usimamizi wa Kanuni hizi ikiwa ni 

pamoja na yafuatayo: 

 (a) kumshauri Mkurugenzi Mkuu kuhusu kuidhinishwa 

au kukataa kuidhinishwa kwa mfumo wa tiketi 

mtandao baada ya kuridhika au kutoridhika na sifa 

maalum za kitaalam na kiutendaji; 

 (b) kukagua mfumo wa tiketi mtandao ulioidhinishwa 

na kutoa mapendekezo muafaka kwa Mkurugenzi 

Mkuu; na 

 (c) kumshauri kufuta leseni ya mmiliki wa mfumo wa 

tiketi mtandao endapo imethibitishwa kutenda 

kinyume na Kanuni hizi. 

  

 SEHEMU YA SITA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Takwa la 

mkataba 

 

 18. Mtoa huduma anatakiwa kuingia makubaliano na 

mmiliki wa mfumo wa tiketi mtandao ikitokea mtoa huduma ni 

tofauti na mmiliki. 
  
Uhamisho 

wa abiria 
 19. Itakuwa ni wajibu wa mtoa huduma kutoa taarifa 

kwa Mamlaka husika kuhusu uharibifu utakaopelekea uhamisho 

wa abiria kwenda kwenye chombo cha usafiri kingine na 

kusababisha upotevu wa mapato. 
  

Makosa na 

adhabu 
 20. Mtu atakayekiuka masharti ya Kanuni hizi, anatenda 

kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua 

shilingi za kitanzania laki tano lakini isiyozidi milioni moja au 

kifungo kisichopungua mwaka mmoja lakini kisichozidi miaka 
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miwili au vyote kwa pamoja. 
  

Mapitio 

T.S Na. 

73 la 

2020. 

 

 21. Mtu ambaye hataridhishwa na maamuzi ya 

Mamlaka chini ya Kanuni hizi anaweza, ndani ya siku kumi na 

nne kutoka siku ya maamuzi, kuomba kufanya mapitio, kwa 

mujibu wa Kanuni ya Utaratibu wa Mapitio ya Mamlaka ya 

Udhibiti Usafiri Ardhini. 
  
Rufaa 

Sura ya 

285. 

 22. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Ushindani, 

mtu ambaye hataridhishwa na maamuzi ya Bodi anaweza 

kukata rufaa Baraza la Ushindani. 
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___________ 

 

JEDWALI LA KWANZA 

_____________ 

 

 (Limetengenezwa chini ya kanuni 4(1) na 9(1) 

 

FOMU YA MAOMBI 

 

1.  AINA YA MAOMBI / WEKA ALAMA YA TIKI KATIKA SANDUKU HUSIKA 

 

Mpya                                               

Kuhuisha  

Kurudufu  

 

2. TAARIFA ZA MWOMBAJI WA CHETI 

 

Jina kamili la Mwombaji …………................................................................ 

 

(Jina/Kampuni/Ushirika – kwa HERUFI KUBWA) 

 

Anwani ………………………………………........... 

 

Simu ya Ofisi/Simu ya kiganjani: ………………………………… 

 

Simu ya kiganjani ya Mwombaji:...……………………………..… 

 

Barua pepe: ………………………………………..……………… 

 

Anwani ya Makazi: 

 

Mtaa: …………………………….…….  

 

Namba ya Kitalu: ……………………… 

 

Namba ya ofisi: ....................................... 

Namba ya kitalu ………………………… 

 

Ushawahi kuwa na maombi yaliyokataliwa, kusimamishwa au kufutiwa  

Ndiyo:…..   

 

Hapana:…… 

 

Kama ndiyo eleza sababu za kukataliwa, kusimamishwa au kufutiwa maombi 

……….....................................................................………………………….. 

 

KIAPO/UTHIBITISHO 

 

Mimi ninaapa/ninathibitisha/ Sisi tunaapa/tunathibitisha kuwa taarifa zilizotolewa ni za kweli kwa 

ufahamu wangu/wetu wote. 

 

Jina Kamili: ……………………………….............  Sahihi: ………………..                     

 

Cheo: …………………………………….     Tarehe:  .……………... 
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TAHADHARI:  

 

1. Ijulikane kuwa kutoa taarifa ya uongo ili kupata cheti kilichoidhinishwa ni makosa ambayo 

yanaweza kuadhibiwa kwa faini au kifungo. 

2. Wasilisha taarifa kwa Mamlaka ikitokea mabadiliko yoyote kwenye taarifa zilizopo kwenye 

fomu hii, kutokufanya hivyo ni makosa chini ya Kanuni hizi. 

 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 

 

NAMBA YA JALADA LA MMILIKI 

 

………..................................................................  

 

Uhakiki na Kibali 

 

(a) Kibali hakijaidhinishwa: 

 

Weka sababu 

………………………………………………………………………… 

 

(b) Kibali kimeidhinishwa: 

 

Tarehe ya kuanza: ……………………..  

 

Tarehe ya kuisha: ……………………......  

  

Jina kamili la Afisa: …………………………………………………………………..  

 

Cheo: ……………………………… 

 

Sahihi:………………………………  

Tarehe: ……………………………… 

 

Kiasi kilicholipwa: ………………..   Namba ya stakabadhi. ………………..  

 Tarehe:...…………………………                            Sahihi: …………………… 

 

 

 

ANGALIZO: VIAMBATISHO  

 

 1. Maombi ya kwanza yataambatishwa na vifuatavyo:  

(a) nakala ya cheti cha usajili wa kampuni au chama cha ushirika; 

(b) nakala ya leseni ya biashara; 

(c) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango wa ofisi; na 

(d) nakala ya cheti cha mlipa kodi. 

 

2.  Kuhuisha: 

(a) uthibitisho wa malipo ya tozo ya Mamlaka kwa mwaka ulioisha;  

(b) nakala ya leseni ya biashara; 

(c) nakala ya cheti cha mlipa kodi; na 

(d) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango wa ofisi kama kuna mabadiliko. 
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_____________ 

 

JEDWALI LA PILI 

 

_____________ 

 

 (Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1) na 8(3)) 

 

ADA 

 

Na. Aina Tsh 

 Ada ya Maombi 50,000 

 Ada ya Cheti cha Kibali 5,000,000 

 

 

 

 

Dodoma,                                                   MAKAME MNYAA MBARAWA, 

15 Disemba, 2023                                                    Waziri wa Uchukuzi 


